Một lò xo nhẹ độ cứng k = 100 N/m, một đầu cố định, đầu còn lại có gắn vật nhỏ khối lượng m_1 = 1 kg.
Dạng bài: Ban đầu, vật m_1 đang đứng yên ở vị trí cân bằng O, vật m_2 = 0,5 kg đang chuyển động với vận tốc 1,5 m/s đến va chạm đàn hồi xuyên tâm với m_1. Sau va chạm, m_1 chuyển động với độ biến dạng lớn nhất của lò xo bằng bao nhiêu? Hướng dẫn chi tiết.